Parkใจ LIVETALK – Monature มล-เน-เจ้อ – มล สิรามล ตันศิริ นักเรียนรู้ธรรมชาติ ที่อยากชวนทุกคนมาเล่นด้วยกัน
“เริ่มสนใจธรรมชาติตั้งแต่ตอนเด็กๆ ที่พ่อแม่พาไปวัดป่า รู้สึกว่าได้ใกล้ชิดกับต้นไม้ตั้งแต่ตอนนั้น”
“อยากเป็นตั๊กแตนกิ่งไม้ เพราะแนบเนียนและกลมกลืนไปกับสิ่งรอบตัว เลยอยากเป็น เพราะอยาก flow ไปกับสิ่งรอบตัว แต่ยังมีจุดยืนของตัวเองอยู่”
“โมเมนต์ที่จำได้แม่น คือ ลุงพรานให้เราไปกอดต้นไม้ แล้วให้เราเอาผ้าปิดตา ถามเราว่าได้ยินอะไรที่ต้นไม้พูดไหม ตอนนั้นเกิดความสงสัยมากๆ แต่ก็รู้สึกดี รู้สึกอุ่นๆ ที่ได้กอดต้นไม้ และรู้สึกว่ามันทำให้เราเป็นเราในวันนี้”
“จริงๆ ธรรมชาติอยู่ทุกที่ ไม่ใช่แค่ในป่าอย่างเดียว”
![Parkใจ LIVETALK - Monature มล-เน-เจ้อ - มล สิรามล ตันศิริ นักเรียนรู้ธรรมชาติ ที่อยากชวนทุกคนมาเล่นด้วยกัน 1 Parkใจ LIVETALK - Monature มล-เน-เจ้อ](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/monature02.jpg)
“การอยู่ในธรรมชาติ ทำให้เห็นเด็กน้อยในตัวเอง เพราะเราจะตื่นเต้นกับสิ่งรอบตัวตลอดเวลา เราเห็นความมหัศจรรย์ของธรรมชาติ”
![Parkใจ LIVETALK - Monature มล-เน-เจ้อ - มล สิรามล ตันศิริ นักเรียนรู้ธรรมชาติ ที่อยากชวนทุกคนมาเล่นด้วยกัน 2 monature03](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/monature03.jpg)
“การบันทึกธรรมชาติทำให้เห็นการเติบโต และเห็นโลกภายในของเรา”
![Parkใจ LIVETALK - Monature มล-เน-เจ้อ - มล สิรามล ตันศิริ นักเรียนรู้ธรรมชาติ ที่อยากชวนทุกคนมาเล่นด้วยกัน 3 monature04](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/monature04.jpg)
ขอขอบคุณ
- สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.)
- ธนาคารจิตอาสา
- เพจความสุขประเทศไทย
- นายรอบรู้
- นิตยสารสารคดี