เรื่องและภาพ : ณัฐนันท์ แก้วการ
![บันทึกดอกไม้ในความทรงจำ 1 บันทึกดอกไม้ในความทรงจำ](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/flowermemories.jpg)
ในวันที่ไร้ซึ่งพันธะใดๆ ฉันได้ปลดล็อกความคิดและหัวใจ แล้วนั่งรื่นรมย์ชมดอกไม้บานสะพรั่ง ยามลมพัด ละอองเกสรลอยล่อง กลิ่นหอมกระจาย ก้านดอกซึ่งชูกลีบดอกที่เรียงซ้อนกันอย่างงดงามเอนไหว ทันใดนั้นผีเสื้อก็โผบินเข้ามาตามกลิ่นดอกไม้ที่เย้ายวน…
กลิ่นหอมของดอกไม้กระตุ้นให้นึกถึงความทรงจำ แทรกซอนไปยังความซับซ้อนในจิตใจ แล้วหวนฟื้นคืนวันเวลาในอดีต…
![บันทึกดอกไม้ในความทรงจำ 2 flowermemory2547](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/flowermemory2547.jpg)
“ดอกไม้หนึ่งดอก สร้างหนึ่งความสัมพันธ์ หนึ่งเรื่องราว ให้เป็นหนึ่งความทรงจำประทับไว้ในชีวิตของคนคนหนึ่ง”
มนุษย์ขับเคลื่อนชีวิตด้วยพลังใจ หนึ่งในนั้นคือ “ความรัก” และดอกไม้ก็เป็นสิ่งเสมือน “ความรัก” ที่ใครหลายคนมอบให้แก่กันแทนความรู้สึก ในทำนองเดียวกันเราก็อาจให้ดอกไม้นั้นสื่อความหมายได้หลายนิยามตามแต่ขณะที่เรานึกถึง
![บันทึกดอกไม้ในความทรงจำ 3 flowermemory2548](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/flowermemory2548.jpg)
พบรักกับดอกไม้…
ดอกไม้เล่าเรื่องราวชีวิตที่ผ่านมาของเราได้ ไม่ว่าคุณจะได้รับดอกไม้จากใคร ไม่ว่ากาลเวลาจะทำให้กลีบดอกสวยงามเหี่ยวเฉาแห้งสลายไปอย่างไร แต่ความทรงจำ ณ ช่วงเวลานั้นจะยังตราตรึงอยู่ในใจ ซ้ำเมื่อหวนระลึกถึง ความเหี่ยวเฉายังกลับเบ่งบานขึ้นได้อีกครั้ง…
ดอกยิปซี (gypsy) ดอกไม้ดอกเล็กแสนน่ารัก กลีบดอกสีขาวละมุนดุจปุยเมฆ ดูน่าทะนุถนอม ให้ความรู้สึกอ่อนหวาน เปรียบดังความรักแสนบริสุทธิ์หรือรักแรกพบอันหวานชื่น ทำให้ฉันหวนนึกถึงชีวิตวัยรุ่น
เมื่อมันแทนความหมายลึกซึ้งจากคนให้ ดอกเล็กๆ แสนน่ารักนั้นก็ทำให้หัวใจพองโต เป็นความรู้สึกที่ฉันไม่เคยได้สัมผัสมาก่อน นั่นคือการตกหลุมรัก
ช่วงวัยรุ่นหลายคนต้องเคยไปเดินเล่นในสวนสาธารณะ อากาศดีๆ ท้องฟ้าปลอดโปร่ง ธรรมชาติร่มรื่น แค่ใบไม้ปลิวร่วงหล่นจากต้นก็พาให้ใจอ่อนไหว ยิ่งถ้าได้นั่งมองพระอาทิตย์ค่อยๆ ลับขอบฟ้าก็ยิ่งรู้สึกโรแมนติก จังหวะนี้แหละที่คนที่รู้สึกพิเศษต่อกันจะมอบดอกไม้ให้ สำหรับฉัน ในห้วงเวลานั้นดอกยิปซีที่เขาให้แทนความหมายของ “รักแรกพบ” ภาพเรากับดอกยิปซีที่บันทึกไว้บอกอย่างแจ่มชัด
![บันทึกดอกไม้ในความทรงจำ 4 flowermemory2549](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/flowermemory2549.jpg)
ช่วงเวลาของการเติบโต…
ขณะชีวิตดำเนินไป ในวันอันแสนวุ่นวาย ตึงเครียด หรือวิตกทุกข์ร้อน ฉันพบว่าดอกไม้นี่เองที่ให้กำลังใจ เหมือนเป็นเพื่อนคอยโอบกอดเรา โดยเฉพาะดอกไม้จากคนพิเศษ เมื่อเราได้รับจะเหมือนได้เติมพลังใจ เป็นน้ำชโลมในวันที่ใจร้อนรุ่ม เป็นร่มกันใจเราจากพายุที่โหมใส่จนหมดสภาพ เป็นที่พึ่งพิงให้ใจผ่านวันเวลาที่หมองหม่น
ดอกไม้จึงทำให้ฉันตกหลุมรักคนคนเดิมได้ซ้ำๆ แถมรักมากขึ้นเมื่อเราเติบโตไปด้วยกัน…
กลีบดอกสีชมพูหยิกหยักของคาร์เนชั่น (carnation) นอกจากจะให้ความรู้สึกนุ่มนวลฟูฟ่อง อ่อนไหว มีชีวิตชีวาแล้ว ยังแฝงด้วยความหมายของความรักที่กำลังผลิบานสดใส ลึกซึ้งจริงใจ ของเราในขณะนั้น
![บันทึกดอกไม้ในความทรงจำ 5 flowermemory2550](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/flowermemory2550.jpg)
ก้าวแห่งการเปลี่ยนแปลง…
กาลเวลาเคลื่อนไป จะเชื่องช้าหรือเร็วแทบไม่ทันตั้งตัว ก็ล้วนแต่นำไปสู่การเปลี่ยนแปลง เหมือนดอกไม้ที่ไม่อาจเบ่งบานคงความงดงามไว้ได้ตลอดกาล ทว่าความโรยรานั้นหลายครั้งหลายหนยังเหลือความทรงจำอยู่…
เหมือนดอกลาเวนเดอร์ (lavender) ที่มีนิยามในใจฉัน คือความทรงจำที่งดงาม ดอกสีม่วงเป็นช่อบนก้านเรียวส่งกลิ่นหอมฟุ้ง แม้ดอกจะร่วงโรยจากกิ่ง แต่ลาเวนเดอร์ยังคงกลิ่นหอมไว้ พาให้ใครบางคนระลึกถึงใครอีกคนหรือเหตุการณ์ใดเหตุการณ์หนึ่งในอดีตที่ล่วงผ่านและเปลี่ยนแปร แต่แง่มุมที่สวยงามยังไม่เลือนหาย
สีสันของชีวิต…
ชีวิตต่างสีสัน ต่างรูปลักษณ์ เช่นเดียวกันกับดอกไม้ บางคนหลงใหลดอกกุหลาบเพราะความหลากสี ขาว ดำ แดง เหลือง ส้ม ชมพู ม่วง ไปจนถึงหลายสีในดอกเดียว ทั้งมีขนาดตั้งแต่ดอกจิ๋วจนถึงดอกโตให้เลือกชอบ
อย่างกุหลาบสีส้มที่ฉันชอบ แม้ไม่ได้ดูโดดเด่นนักในหมู่ดอกกุหลาบ แต่ความสวยงามนั้นให้ความรู้สึกอบอุ่น อ่อนโยน เมื่อผสานกับกลีบผิวเนียนละมุนที่เรียงสลับซ้อนรับกันอันเป็นเสน่ห์อย่างหนึ่งของกุหลาบ สีส้มนั้นยิ่งกระจ่างน่ามอง
ถ้าจะบอกว่า กุหลาบนับเป็นดอกไม้ยอดนิยมในความทรงจำอันสวยงามของผู้คน ก็คงไม่ผิด เพราะในนั้นมีฉันด้วยคนหนึ่ง
ดอกไม้กับชีวิตที่ต้องเผชิญ…
ทุกขณะมีการเปลี่ยนแปลง คนที่เรารู้จักเมื่อหลายปีที่แล้ว หรือแม้เมื่อปีที่แล้ว ก็ไม่มีใครเป็นเหมือนเดิม ทุกคนต่างเปลี่ยนและเติบโตไปในทางของตนเอง แม้แต่ตัวฉัน…
และบางครั้งเมื่อเราต้องอยู่กับตัวเราเอง เราก็อาจมีดอกไม้อยู่เคียงข้างคอยประคับประคองจิตใจเรา
ดอกไม้บอกความจริงแก่เราด้วยว่า เราต่างมีชีวิตที่สวยงามในแบบของตน ไม่จำต้องแข่งกับใคร เราควรปล่อยวางบางสิ่ง ยินดีกับสิ่งที่มี และยอมรับเมื่อสูญเสียบางสิ่งไป…
ความสวยงามและกลิ่นหอมของดอกไม้ ยังชุบชูใจให้สุขยิ่งขึ้น และปลอบประโลมใจให้ทุกข์น้อยลง เช่นบทความหนึ่งในนิตยสาร “หมอชาวบ้าน” บอกไว้ว่า ดอกไม้สามารถบำบัดจิตใจของมนุษย์ได้ดี ส่วนประกอบต่างๆ ของดอกไม้ เช่น กลีบดอก เกสร หรืออื่นๆ นำมาสกัดเป็นน้ำมันหอมระเหยเพื่อใช้บำบัดหรือรักษาโรค เรียกว่า “สุคนธบำบัด” ซึ่งช่วยผ่อนคลายความเครียด
น้ำมันหอมระเหยที่สกัดจากดอกไม้สามารถรักษาความสมดุลทางอารมณ์และสุขภาพองค์รวมได้ ทำให้จิตใจสงบ เพิ่มพลังงาน เกิดการกระตุ้นให้สดชื่นและสมองทำงานได้ดียิ่งขึ้น
………………………………………
ยามว่างหากใช้เวลาชื่นชมดอกไม้ มีดอกไม้ชนิดไหนไหมที่ให้ความหมายใดกับคุณ
นิยามของดอกไม้แต่ละสีแต่ละพันธุ์ในใจของผู้คน หากนำมาจัดรวมเป็นช่อ เราอาจเรียกชื่อดอกไม้ช่อนั้นได้ว่า “ความทรงจำของชีวิต”
ข้อมูลอ้างอิง :
- นิตยสารหมอชาวบ้าน. “Aromaterapy สดชื่นด้วยกลิ่นบำบัด”. สืบค้นจาก Aromaterapy สดชื่นด้วยกลิ่นบำบัด – บทความสุขภาพ โดยมูลนิธิหมอชาวบ้าน (doctor.or.th)