เรื่องและภาพ : ชลธิชา คำเมือง
![สายน้ำในดวงตา 1 สายน้ำในดวงตา](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/steamineye01.jpg)
ดวงตาเก็บภาพ ดวงใจเก็บความสุข…
หลายปีที่ผ่านมามีเรื่องราวมากมายเข้ามาในชีวิตเรา แต่เมื่อผ่านพ้นไป มันก็ทำให้เราเข้าใจในการใช้ชีวิตมากขึ้น
จากที่เคยเรื่อยเปื่อย จะไปไหนก็ไป กินอะไรก็กิน เหนื่อยก็พัก หายเหนื่อยก็ใช้ชีวิตต่อ ไม่ได้รีบร้อนอะไร แต่พอผ่านไปๆ จากวันเป็นเดือน จากเดือนเป็นปี ความสุขก็เริ่มลดลง เพราะกิจกรรมในชีวิตเริ่มต้องแข่งกับเวลามากขึ้นๆ
ความสุขของแต่ละคนขึ้นอยู่กับอะไรกัน?
สำหรับฉันคงไม่พ้นที่จะตอบว่า “ธรรมชาตินี่แหละคือความสุข” เพราะมันช่วยให้เราสงบ มีรอยยิ้มบนใบหน้าได้ ทั้งยังหาได้ง่ายจากสิ่งที่อยู่รอบๆ ตัวอีกด้วย
…………………………………
![สายน้ำในดวงตา 2 steamineye02](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/steamineye02.jpg)
ฉันเคยถามตัวเองอยู่หลายครั้งว่า ทำไมเวลาเห็นสายน้ำเราถึงสงบและมีรอยยิ้มอยู่เสมอ
เมื่อเจอกับปัญหาที่พูดคุยหรืออธิบายกับใครไม่ได้ หาทางออกไม่เจอ ฉันจะพาตัวเองไปในที่ที่สงบซึ่งสามารถมองเห็นสายน้ำได้ในมุมกว้าง และนั่งมองมันไปจนสุดสายตา
เวลาที่ได้อยู่กับธรรมชาติบริเวณแม่น้ำ ลงนั่งเงียบๆ แล้วมองไปรอบๆ ฉันจะรู้สึกสงบ สบาย
ฉันนึกถึงหนังสือ “เปิดใจให้ธรรมชาติ” ของธนาคารจิตอาสา ที่ฉันเคยได้อ่าน เนื้อหาในเล่มพูดถึงการเปิดใจให้ธรรมชาติว่า “การมองเห็นถือเป็นการรับรู้ผ่านประสาทสัมผัสทางตาที่คนเราใช้งานบ่อยที่สุด สมองของเราจะเต็มไปด้วยภาพที่ถูกบันทึกไว้มากมาย แล้วผ่านเข้ามาในการรับรู้ของเรา”
ฉันรู้สึกว่า เวลาที่ได้อยู่กับสายน้ำ ไม่ว่าจะเป็นทะเลหรือแม่น้ำ ไม่ว่าจะสัมผัสด้วยสายตาหรือยื่นมือลงไปในน้ำ มันจะช่วยให้สมองและจิตใจของเราได้พัก เราจึงมีความสุขทุกครั้งที่ได้มองหรือสัมผัสมัน
…………………………………
![สายน้ำในดวงตา 3 steamineye03](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/steamineye03.jpg)
ในตอนนั้นฉันรู้แค่ว่าอยากอยู่ให้ห่างจากปัญหา ไม่อยากปะทะกับมัน และอยากพบทางออกให้เร็วที่สุด แต่สมองก็ตื้อแบบไม่สามารถรับหรือคิดสิ่งใดๆ ได้เลย ฉันจึงพาตัวเองไปอยู่ริมเขื่อนของแม่น้ำแห่งหนึ่ง
จำได้ว่าบรรยากาศตอนเย็นริมแม่น้ำนั้นเย็นสบาย ลมหนาวพัดผ่าน ได้ยินเสียงสายน้ำกระทบฝั่ง ซึ่งถึงจะเป็นเสียงธรรมดาๆ แต่ก็ช่วยให้ความคิดและจิตใจที่วุ่นวายผ่อนคลายลงได้อย่างคาดไม่ถึง
นั่งอยู่ริมเขื่อน มองสายน้ำไหลไปอย่างช้าๆ ให้เวลากับมันอย่างเต็มที่ มองสิ่งรอบตัว ไม่คิดมาก ไม่ฟุ้งซ่าน ให้ความคิดไหลผ่านไปเหมือนสายน้ำไหลไปตามทางของมัน แล้วฉันก็เผลอยิ้มกับตัวเองในที่สุด
เวลามองคลื่นในน้ำ ฉันรู้สึกถึงความสงบ ได้ความสบายตัวจากลมที่พัดผ่าน ได้ยินเสียงนกร้องรื่นหู และหากละตาจากสายน้ำแล้วมองระเรื่อยไป ฉันยังมองเห็นต้นไม้เขียวชอุ่มร่มรื่น รวมถึงวิถีชีวิตชาวบ้านที่นั่งตกปลาริมเขื่อน
ฉันว่าสิ่งเหล่านี้แหละคือความสงบ ความสุขที่ตามหา และเป็นที่พึ่งสุดท้ายในห้วงความทุกข์นั้น กระทั่งอยากหยุดเวลาไว้เลยทีเดียว
…………………………………
![สายน้ำในดวงตา 4 steamineye04](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/steamineye04.jpg)
จากที่คิดมากและอยู่กับความรู้สึกแย่ๆ สายน้ำกลับทำให้สติที่หายไปกลับคืนมา ฉันรู้สึกได้ปลดปล่อย และมีรอยยิ้มอีกครั้ง
ตัวช่วยที่ทำให้ผ่านเรื่องราวมากมายมาได้อย่างไม่น่าเชื่อ คงเป็นสายน้ำที่อยู่ในสายตาของฉันเสมอมา
ฉันคงไม่พ้นต้องใช้ชีวิตประจำวันไปกับกิจกรรมเดิมๆ มันอาจไม่ได้มีความสุขทุกวัน แต่เราก็ต้องทำใจยอมรับถ้าหากจะมีความวุ่นวายผ่านเข้ามา
ดังนั้นธรรมชาติที่อยู่รอบตัวเราจึงจำเป็นและมีค่า เพราะมันช่วยเยียวยาชีวิตในแต่ละวันของเราได้ จะว่าไปก็ตั้งแต่ตื่นนอนจนถึงหลับตานอนเลยละ ถ้าเราจะทันนึกขึ้นได้.
…
สำหรับท่านที่สนใจเรียนรู้การ Parkใจ สามารถติดตามกิจกรรมอื่นๆ ในปีนี้ได้ที่ เฟซบุ๊กกรุ๊ป Parkใจ
ดำเนินการโดย นิตยสารสารคดี และนายรอบรู้ นักเดินทาง
สนับสนุนโดย เพจความสุขประเทศไทย และ ธนาคารจิตอาสา
ชวน Park ใจ โดยนิตยสารสารคดี และ “นายรอบรู้” นักเดินทาง
สนับสนุนโดยเพจความสุขประเทศไทย และธนาคารจิตอาสา