เรื่องและภาพ : ณภัทร เวชชศาสตร์
![Clubhouse : พื้นที่แห่งการสื่อสารสองช่องทาง 1 Clubhouse : พื้นที่แห่งการสื่อสารสองช่องทาง](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/clubhouse.jpg)
ต้นปี ๒๕๖๔ การเคลื่อนไหวทางการเมืองบนท้องถนนที่กำลังร้อนระอุต้องหยุดลงเพราะวิกฤตการณ์การแพร่ระบาดของโควิด-๑๙ อีกรอบ แต่การพูดคุยทางการเมืองในแอปพลิเคชันคลับเฮาส์ (clubhouse) ที่เพิ่งเริ่มต้นในประเทศไทยช่วงไล่เลี่ยกันสะท้อนถึงการเคลื่อนไหวทางการเมืองว่ายังคงมีอยู่ในภาวะที่ไม่ต่างจากคลื่นใต้น้ำ
ไอซ์ - รักชนก ศรีนอก และ น้อยหน่า - สิริพรรณี สุปรัชญา สมาชิกกลุ่มพลังคลับ ใช้ประโยชน์ของคลับเฮาส์เคลื่อนไหวและแลกเปลี่ยน ร่วมเป็นกระแสการเมืองในคลับเฮาส์
![Clubhouse : พื้นที่แห่งการสื่อสารสองช่องทาง 2 clubhouse01](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/clubhouse01.jpg)
จุดเริ่มต้น
ไอซ์เล่าว่า “ตอนแรกคลับเฮาส์เป็นพื้นที่ค่อนข้างปิด เพราะกว่าจะสมัครได้ก็ต้องมีคนเชิญ (invite) เข้าห้อง แต่ละห้องคือพื้นที่พูดคุยหัวข้อต่างๆ ตามความสนใจ เช่น วิธีการมองโลกในแง่บวก วิธีการประสบความสำเร็จทางธุรกิจ วิธีการทำให้ตัวเองดูดี หรือ How to ทั้งหลาย คนพูดก็ไม่ได้สนใจประเด็นทางการเมือง (ignorant) นัก ส่วนใหญ่เป็นอภิสิทธิ์ชน (privileged person) เช่น เหล่าดารา เจ้าของกิจการ หรือไม่ก็นักธุรกิจ