![รวมความประทับจากน้องๆ กิจกรรม On Site ในเส้นทางศึกษาธรรมชาติ มหาวิทยาลัยมหาสารคาม 1 รวมความประทับจากน้องๆ กิจกรรม On Site ในเส้นทางศึกษาธรรมชาติ มหาวิทยาลัยมหาสารคาม](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/gosarakam00.jpg)
“เข้าใจธรรมชาติมากขึ้น ได้อยู่กับตัวเองและมีสติมากขึ้น”
![รวมความประทับจากน้องๆ กิจกรรม On Site ในเส้นทางศึกษาธรรมชาติ มหาวิทยาลัยมหาสารคาม 2 gosarakam01](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/gosarakam01.jpg)
“ได้ฟังเสียงความคิดของตัวเองมากขึ้น”
![รวมความประทับจากน้องๆ กิจกรรม On Site ในเส้นทางศึกษาธรรมชาติ มหาวิทยาลัยมหาสารคาม 3 gosarakam02](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/gosarakam02.jpg)
“พอได้ไปเดินป่าสัมผัสธรรมชาติ ทำให้ใจเย็น สงบ แบบที่ไม่เคยเป็นมาก่อน”
![รวมความประทับจากน้องๆ กิจกรรม On Site ในเส้นทางศึกษาธรรมชาติ มหาวิทยาลัยมหาสารคาม 4 gosarakam03](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/gosarakam03.jpg)
“การบันทึกธรรมชาติ ทำให้รู้จักสังเกต เห็นรายละเอียดมากขึ้น และได้รู้จักสิ่งใหม่ๆ ในธรรมชาติ”
![รวมความประทับจากน้องๆ กิจกรรม On Site ในเส้นทางศึกษาธรรมชาติ มหาวิทยาลัยมหาสารคาม 5 gosarakam04](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/gosarakam04.jpg)
“ทำให้เข้าใจความแตกต่างและความมหัศจรรย์ของธรรมชาติ”
![รวมความประทับจากน้องๆ กิจกรรม On Site ในเส้นทางศึกษาธรรมชาติ มหาวิทยาลัยมหาสารคาม 6 gosarakam05](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/gosarakam05.jpg)
“ทำให้รู้ว่าธรรมชาติช่วยบำบัดจิตใจเราได้”
![รวมความประทับจากน้องๆ กิจกรรม On Site ในเส้นทางศึกษาธรรมชาติ มหาวิทยาลัยมหาสารคาม 7 gosarakam06](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/gosarakam06.jpg)
“กิจกรรมอาบป่า เป็นการเดินป่าที่ฮีลใจที่สุด”
“ทำให้รู้ว่า Safe Zone ไม่ได้มีแค่ในห้อง แต่มีธรรมชาติ ป่า ต้นไม้ สายน้ำ.. ด้วย”
…
ส่วนหนึ่งของความประทับใจจากน้อง ๆ นักศึกษาชั้นปีที่ 1 สาขาเทคโนโลยีสิ่งแวดล้อม คณะสิ่งแวดล้อมและทรัพยากรศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหาสารคาม หลังจากร่วมกิจกรรม Park ใจ Go Campus แบบ On Site เมื่อวันที่ 20-21 สิงหาคม ที่ผ่านมา ณ บริเวณอาคารพิพิธภัณฑ์ มมส. และเส้นทางศึกษาธรรมชาติภายในมหาวิทยาลัย
ซึ่งส่วนใหญ่เพิ่งเคยทำกิจกรรมเชื่อมโยงกับธรรมชาติเป็นครั้งแรกตลอดการจัดกระบวนการเรียนรู้และเชื่อมโยงกับธรรมชาติ ได้สอดแทรกความรู้และกิจกรรมสนุกๆ ผ่านการสัมผัสธรรมชาติ อย่าง การติดเครื่องมือ เปิดผัสสะทั้ง 5 ทั้ง การมอง การเดิน การฟัง การลิ้มชิมรส รวมถึงเกมส์อีกาหวงไข่ การทำแผนที่เสียง การอาบป่าในเส้นทางศึกษาธรรมชาติ และการบันทึกธรรมชาติ ทำให้บรรยากาศตลอดทั้ง 2 วัน เต็มไปด้วยรอยยิ้ม เสียงหัวเราะ น้ำตาแห่งความประทับใจ และเสียงเพลงแห่งความสุข เอ่อล้นออกมาเหมือนเป็นบทสรุปที่ทำให้เราเข้าใจตัวเอง และเข้าใจธรรมชาติมากขึ้นกว่าที่เคย
หากมหาวิทยาลัยไหนสนใจ ให้ทีมงาน Park ใจ ร่วมออกแบบหลักสูตรการเรียนการสอนโดยนำกระบวนการเรียนรู้เพื่อเชื่อมโยงกับธรรมชาติเข้าสู่ชั้นเรียน สามารถติดตามกิจกรรมและพูดคุยกันได้ตามช่องทางต่อไปนี้ Facebook Group :
ขอขอบคุณ
- สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ(สสส.)
- ธนาคารจิตอาสา
- เพจความสุขประเทศไทย
- นายรอบรู้
- นิตยสารสารคดี