เรื่องและภาพ ชลชาติ พุ่มจันทร์
ใจกลางเมืองที่เต็มไปด้วยตึกสูงมากมาย ผู้คนมองไปทางไหนก็เจอแต่สิ่งก่อสร้างอาคารบ้านเรือน มาวันนี้ทำไมมีบางสิ่งสีสันฉูดฉาดลอยอยู่บนฟ้าคู่กับวิวตึกสูงๆกันนะ ลอยไปลอยมากับสายลมเหมือนว่าวแต่ขนาดมันดูใหญ่กว่าปกติมาก ตกลงมันใช่ว่าวหรือเปล่า แล้วสรุป ”ว่าว” มันคืออะไรกันนะ
![ว่าวยักษ์กลางเมืองใหญ่ 1 ว่าวยักษ์กลางเมืองใหญ่](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/wowyak01.jpg)
เกริ่นก่อนเลยว่า ว่าว ก็คือ สิ่งประดิษฐ์ชนิดหนึ่งที่มนุษย์สร้างขึ้นเพื่อให้ลอยอยู่ในอากาศได้ด้วยแรงลมและมีสายป่านคอยบังคับให้ลอยอยู่ในทิศทางที่ต้องการ โดยเริ่มจากประเทศจีนโดยใช้ไม้ไผ่และผ้าไหมเป็นอุปกรณ์ก่อนจะแพร่หลายไปทั่วโลก ซึ่งในไทยนั้น ว่าว ถือเป็นการละเล่นที่มีมานานแล้วตั้งแต่สมัยสุโขทัย อย่างว่าวจุฬา ว่าวอีลุ้ม ว่าวปักเป้า และอื่นๆอีกมากมาย ยาวนานมาจนถึงยุคปัจจุบัน แสดงให้เห็นว่าการเล่นว่าวนั้นอยู่คู่กับคนไทยมาช้านานแล้ว ซึ่งตอนนี้ว่าวได้ถูกดัดแปลงและออกแบบให้มีความหลากหลายมากขึ้น ทั้งรูปทรงและการเล่น เปลี่ยนไปตามวัฒนธรรมๆในแต่ละประเทศ
“Inflatable Kite หรือ ว่าวถุงลมแฟนซี” คือหนึ่งในว่าวที่ถูกดัดแปลงขึ้นมา มันคือ ว่าวขนาดใหญ่ที่สร้างขึ้นมาจากผ้า Ripstop Nylon มีรากฐานมาจากว่าวเป่าลม ตั้งแต่ช่วงปลายทศวรรษ 1970 ในฝรั่งเศส ถูกพัฒนามาเรื่อยๆ จนนิยมแพร่หลายไปทั่วโลก ซึ่งรวมถึงประเทศไทยด้วย
![ว่าวยักษ์กลางเมืองใหญ่ 2 wowyak02](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/wowyak02.jpg)
![ว่าวยักษ์กลางเมืองใหญ่ 3 wowyak03](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/wowyak03.jpg)
แดดอ่อนๆ ลมเย็นๆ ที่ริมทะเลสาบอิมแพคเมืองทองธานี จังหวัดนนทบุรี ทีม “THAITAN” นักบินว่าวมืออาชีพที่ที่เป็นตัวแทนประเทศไทย ไปทำการแสดงมาแล้วหลากหลายประเทศทั่วโลก อาทิเช่น ฝรั่งเศส อิตาลี เยอรมัน ฯลฯ กำลังสาธิตวิธีการบังคับว่าวแฟนซีขนาดกลางไปถึงขนาดใหญ่ และยังรวมถึงว่าวอีกหลากหลายรูปแบบ ทั้ง ว่าวถุงลมแฟนซี ว่าวสายต่อ (Stack) ที่สามารถชักต่อกันไปได้หลายอัน และ ว่าว Sport Kite ซึ่งสมาชิกแต่ละคนนั้นมีความเป็นมืออาชีพอย่างมาก ต้องอาศัยทั้งทักษะ ประสบการณ์ และ ความชำนาญ ในการบังคับควบคุมทิศทางของว่าวเหล่านี้ได้
![ว่าวยักษ์กลางเมืองใหญ่ 4 wowyak04](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/wowyak04.jpg)
![ว่าวยักษ์กลางเมืองใหญ่ 5 wowyak05](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/wowyak05.jpg)
![ว่าวยักษ์กลางเมืองใหญ่ 6 wowyak06](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/wowyak06.jpg)
![ว่าวยักษ์กลางเมืองใหญ่ 7 wowyak07 1](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/wowyak07-1.jpg)
ว่าวแฟนซีหลากหลายรูปทรง ทั้ง หมีรอสโซ่ น้องหมามาเน่ ปลากระเบน ปลาวาฬ ปลาคราฟ ทริโลไบท์ และอื่นๆอีกมากมาย ล่องลอยบนท้องฟ้ากลางเมือง สร้างความสุขให้กับเด็กๆที่ได้พบเห็น รวมถึงผู้ใหญ่หลายๆคน ที่นึกย้อนไปถึงความทรงจำตอนตัวเองเด็กๆเวลาเล่นว่าว โดยเทศกาลที่เกี่ยวกับการเล่นว่าวนั้นมีความสำคัญ และ อยู่คู่กับคนไทยมานานในด้านการละเล่น กีฬา รวมถึงด้านความบันเทิง ซึ่งครั้งนี้ก็เช่นกัน งาน “Kite On The Lake” คืองานที่นำการเล่นว่าวกลับมาสู่ผู้คนชาวไทยอีกครั้ง แถมครั้งนี้มาจัดที่ริมทะเลสาบกลางเมืองใหญ่ บรรยากาศเย็นสบาย ที่มีตึกสูงรายล้อมอีกด้วย
ถือว่าเป็นบรรยากาสที่แปลกตาและน่าตื่นเต้นอยู่เหมือนกัน สำหรับผู้คนที่เงยหน้ามองขึ้นฟ้าในเมืองแล้วเห็นแต่ตึกสูงๆ วันนี้เหล่าว่าวทั้งหลายมาเปลี่ยนทิวทัศน์ให้มีความสดใส แปลกตา และ สวยงามมากยิ่งขึ้น
![ว่าวยักษ์กลางเมืองใหญ่ 8 wowyak09](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/wowyak09.jpg)
![ว่าวยักษ์กลางเมืองใหญ่ 9 wowyak10](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/wowyak10.jpg)
![ว่าวยักษ์กลางเมืองใหญ่ 10 wowyak11](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/wowyak11.jpg)
![ว่าวยักษ์กลางเมืองใหญ่ 11 wowyak12](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/wowyak12.jpg)
![ว่าวยักษ์กลางเมืองใหญ่ 12 wowyak13](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/wowyak13.jpg)
![ว่าวยักษ์กลางเมืองใหญ่ 13 wowyak14](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/wowyak14.jpg)
![ว่าวยักษ์กลางเมืองใหญ่ 14 wowyak15](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/wowyak15.jpg)
![ว่าวยักษ์กลางเมืองใหญ่ 15 wowyak16](https://www.sarakadee.com/wp-content/uploads/wowyak16.jpg)